-'๑'- Diễn đàn trường THPT Nguyễn Huệ -'๑'-
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang Chính  Tìm kiếmTìm kiếm  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Bạn thấy giao diện Forum như thế nào?
Đẹp khỏi chê
Teen lớp 13 đang làm gì? Vote_lcap28%Teen lớp 13 đang làm gì? Vote_rcap
 28% [ 5 ]
Bình thường thuj
Teen lớp 13 đang làm gì? Vote_lcap22%Teen lớp 13 đang làm gì? Vote_rcap
 22% [ 4 ]
Xấu ma chê quỷ hờn
Teen lớp 13 đang làm gì? Vote_lcap50%Teen lớp 13 đang làm gì? Vote_rcap
 50% [ 9 ]
Tổng số bầu chọn : 18
Quảng cáo
Quảng cáo
.:: Top 10 bài viết mới ::.
Nơi Học TIN HỌC VĂN PHÒNG A,B TỐT NHẤT (Chứng Chỉ Sở GD TPHCM Cấp)
lúc 3/12/2014, 08:51 bởi
-----------------------------------------------
Đào tạo Ms EXCEL cơ bản, nâng cao_lh:0938 60 1985
lúc 3/12/2014, 08:50 bởi
Kiếm 124 triệu đồng Khi tham gia chương trình “Học nghề được trả lương”
lúc 11/8/2011, 13:46 bởi
Học tiếng Nhật - Top Globis
lúc 1/8/2011, 14:42 bởi
BẠN ĐÃ DỰ THI TRƯỜNG ĐẠI HỌC NÀO?
lúc 26/7/2011, 09:24 bởi
đáp án thi đại học môn Vật lý (mã 817) khối A 2011
lúc 5/7/2011, 18:00 bởi
đáp án thi đại học môn toán khối A 2011
lúc 5/7/2011, 17:58 bởi
ĐỀ THI VÀO 10 MÔN TIẾNG ANH 2011
lúc 28/6/2011, 16:00 bởi
ĐỀ THI THỬ ĐẠI HỌC 2011 MÔN TOÁN (mới)
lúc 24/6/2011, 16:45 bởi
DE THI THU DAI HOC MON TOAN 2011
lúc 20/6/2011, 10:39 bởi

Firefox là phần mềm chúng tôi (ban quản lí forum) khuyên bạn xài để truy cập diễn đàn một cách tốt nhất

Chia sẻ tài nguyên | 

Teen lớp 13 đang làm gì?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Bin
Bin

Thành viên trung thành
Thành viên trung thành

Tình trạng hiện tại : Hix hix, làm bài không được
Hệ thống cảnh báo :
Teen lớp 13 đang làm gì? Left_bar_bleue0 / 1000 / 100Teen lớp 13 đang làm gì? Right_bar_bleue

Teen lớp 13 đang làm gì? Vide
Bài gửiTiêu đề: Teen lớp 13 đang làm gì?
Ngày gửi: 31/8/2009, 08:04

Các bạn đấy đã không thể bước chân vào giảng đường, ngôi trường mà mình yêu thích, hãy xem thời gian này các bạn đấy đã sắp xếp thời khóa biểu của mình như thế nào nhé!
Teen lớp 13 đang làm gì? Nghe

· Học, học nữa, học mãi

Không có gì là không thể nếu teen nhà mình có ý chí và quyết tâm. Chính vì điều này mà nhiều teen lớp 13 quyết định sẽ học thêm một năm nữa để năm sau tiếp tục “lên kinh ứng thí” và nuôi ước mơ đậu vào ngôi trường mình hằng mơ ước. P (trường NH) là một ví dụ, P dự thi vào trường Kiến Trúc nhưng không đủ điểm, anh chàng không hề nản chí, thay vì giống như một số bạn bè khác lao vào ăn chơi để quên ngày tháng hay tự nhốt mình trong phòng vì cảm thấy xấu hổ với gia đình, bạn bè thì P lại có suy nghĩ thóang hơn, anh chàng cho rằng do mình ôn luyện chưa kỹ nên không đủ điểm đậu, nếu cố gắng “đèn sách” thêm một năm nữa thì chắc chắn sẽ thành công. P đăng ký lớp học Anh Văn, Vi Tính để trao dồi thêm vốn kiến thức, ban đêm P lại đến lớp học vẽ để tiếp tục trổ tài ôn luyện và mong đạt được ước nguyện của mình.

Học trễ một năm không có nghĩa là bạn sẽ thua kém bạn bè của mình. Tại sao lại phải để sự xấu hổ, thất bại đè nặng lên tâm trí của bạn. Hãy tự tin, mạnh dạn dứng dậy sau thất bại, lúc đó bạn sẽ nhận ra được rất nhiều điều cần phải hòan thành trong cuộc sống này.

· Học nghề, hướng rẽ tốt cho tương lai

Nếu không đậu đại học thì học nghề là một sự lựa chọn thích hơp. Nhiều teen lớp 13 cũng đã chọn con đường này sau khi xác định khả năng của mình chỉ có giới hạn. Học nghề không hẳn sau này sẽ làm việc với mức lương thấp hay không ngốc đầu lên nổi với đồng nghiệp, học nghề không hẳn bạn sẽ thua kém bạn bè vì hiện nay nhiều công ty đang cần rất nhiều lực lượng công nhân có tay nghề giỏi. Tình trạng “thừa thầy thiếu thợ” cũng giống lên hồi chuông cảnh báo rằng học nghề sau này bạn vẫn sẽ có việc làm. Nếu cô gắng thì còn vươn xa hơn được rất nhiều. T (trường PL) là một ví dụ, sau khi trở thành học sinh lớp 13 vì không đủ điểm vào đại học T đã quyết định học nghề may, cứ tưởng tương lai của T chỉ là một công nhân may bình thường với mức thu nhập tầm vài trăm ngàn cho đến một triệu mỗi tháng nhưng sự việc đã khác khi T liên tục có mặt trong những giải thưởng thiết kế thời trang dành cho teen. Cô bạn gặt hái được thành công như mong đợi vì sự nổ lực và cố gắng của mình. Ở nhà T còn “tậu” được hai cái máy may và nhận may cũng như thiết kế áo quần cho bạn bè. Số tiền kiếm được đến hơn 2 triệu mỗi tháng, đủ trang trải học phí và còn mua thêm được những tài liệu về may cũng như thiết kế thời trang mà T yêu thích.

Hãy rũ bỏ cái nhìn không mấy thiện cảm về việc học nghề, tương lai có thành công hay không là do bạn. Hãy bản lĩnh và sáng suốt, chọn một nghề thích hợp để không làm uổng phí khỏang thời gian này các teen 13 ạ!

· Cặp kè với parttime

Nếu những teen nào đã bắt đầu đi làm thêm từ những năm lớp 11, 12 thì khỏang thời gian này là tuyệt nhất để bạn thể hiện khả năng vừa học vừa làm của mình. Thời gian sẽ rộng hơn, nếu làm việc chăm chỉ thì chắc chắn công ty sẽ nhận bạn làm chính thức và có đạo tạo chuyên môn hẳn hoi. N (18 tuổi) là một ví dụ, là con gái nên từ những năm đi học cấp 3 N đã nhận làm PR cho một nhãn hàng mỹ phẩm chăm sóc sắc đẹp. Do hòan thành công việc tốt và chăm chỉ nên N được “sếp” chú ý tăng lương cũng như muốn hợp tác lâu dài. Tuy nhiên sau khi thi rớt đại học N đã phả ngậm ngùi chia tay với cánh cổng giảng đường mà mình hằng ao ước, N phải suy nghĩ mấy đêm liền để quyết định dấn thân vào nghề PR và phải nổ lực hết mình. Hiện giờ thì N đã được đề lên chức danh quản lý và được ký hợp đồng có lương hẳn hoi, ngòai ra N còn được công ty cho học các khóa đào tạo chuyên môn ngắn hạn. Ai bảo thi rớt đại học thì những học sinh lớp 13 như N sẽ thất bại, ngược lại N đang dần tiến lên những nấc thang thành công vang dội đấy chứ!

Hiện nay có khá nhiều ngành nghề không đòi hỏi teen nhà mình phải học quá giỏi hay có bằng cấp chuyên môn mà vẫn có thể làm được khi trót trở thành một học sinh lớp 13 như PG, PB, viết bài PR cho công ty, web, cộng tác viên thiết kế đồ họa… mức lương tùy vào khả năng của bạn cũng như sức sáng tạo và chịu khó. Học sinh lớp 13 không có nghĩa là kết thúc mọi dự định tốt đẹp, hãy can đảm vì vẫn còn nhiều việc đang chờ đón bạn phía trước.

Nếu bạn đang là một học sinh lớp 13 thì ngay từ bây giờ hãy bắt tay vào việc thay đổi tương lai của mình bằng những hướng rẽ khác có lợi hơn. Bạn sẽ thành công nếu dám đương đầu với thách thức và khéo léo vượt qua nó bằng chính năng lực của bạn.

Nguồn MucTimOnline tham tu

Teen lớp 13 đang làm gì?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Trang 1 trong tổng số 1 trang

Quyền hạn sử dụng của bạn trong Topic này:Bạn không có quyền trả lời bài viết
-'๑'- Diễn đàn trường THPT Nguyễn Huệ -'๑'- :: Giải trí tuổi Teen :: Đời sống Teen 8X-
Free forum | ©phpBB | Free forum support | Báo cáo lạm dụng | Thảo luận mới nhất